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DIBAJI
Mpango Mkakati wa Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha wa 2023 – 2028 ni Mpango 

wa tatu kutekelezwa chini ya Baraza la Taifa la Huduma Jumuishi za Fedha. Mpango 

huu ni mwendelezo wa mafanikio yaliyofikiwa chini ya utekelezaji wa Mpango 

Mkakati wa Pili ambao utekelezaji wake ulikamilika Desemba 2022. 

Katika utekelezaji wa Mkakati wa pili wa Taifa wa Huduma Jumuishi za fedha, 

Tanzania imepata mafanikio makubwa yakiwemo ongezeko la asilimia ya watu 

wazima waliofikiwa na huduma rasmi za fedha kutoka asilimia 86 mwaka 2017 

hadi 89 mwaka 2023, pamoja na ongezeko la watu wazima wanaotumia huduma 

rasmi za fedha kutoka asilimia 65 mwaka 2017 hadi asilimia 76 mwaka 2023. Kwa 

kiasi kikubwa, mafanikio haya yamechagizwa na kuongezeka kwa matumizi ya 

huduma za fedha kwa njia ya kidijitali, uelewa wa huduma za fedha kwa watumiaji, 

na ushirikiano kati ya wadau wa huduma jumuishi za fedha wa sekta ya umma na 

binafsi.

Katika Mpango wa Tatu, dira yetu ni kuona rika la watu wazima na wafanyabiashara 

wote wanafikiwa na kutumia bidhaa na huduma mbalimbali za fedha zenye 

ubora wa hali ya juu ili kuboresha ustawi wa maisha yao ya kila siku. Ili kufanikisha 

utekelezaji wa malengo tuliyojiwekea, Mkakati huu utatekelezwa kwa ushirikiano wa 

sekta ya umma na binafsi, pamoja na wadau wa maendeleo.

Vilevile, Mpango huu umeweka mikakati mahsusi ya kuongeza idadi ya wananchi 

wanaotumia huduma za fedha kutoka katika makundi maalumu kama wanawake, 

vijana, wajasiriamali wadogo na wa kati, wakulima wadogo, wavuvi na watu wenye 

mahitaji maalumu ili kuongeza ushirikishwaji wa makundi hayo katika shughuli za 

kiuchumi na kuongeza mchango wake katika maendeleo ya uchumi wa Taifa. 

Nina imani kwamba, mbali na kuweka vipaumbele katika makundi maalumu, 
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utekelezaji wa Mpango huu pia utasaidia watumiaji wa huduma za fedha nchini 

kufikiwa na watoa huduma ili kuwapa fursa ya kutumia aina mbalimbali za bidhaa 

na huduma fedha zilizo na ubora wa hali ya juu. Ili kufikia azimio hili, Serikali na sekta 

binafsi tutashirikiana kuweka mazingira wezeshi kwa watoa huduma za fedha na 

kuongeza matumizi ya teknolojia katika kufikisha huduma za fedha kwa wananchi.  

Nimatarajio yangu kuwa, taasisi za umma na za binafsi zinazotekeleza Mpango huu, 

zitaendelea kushirikiana na wadau wa huduma jumuishi za fedha nchini ili kufikia 

malengo tuliyojiwekea kwa nia ya kuleta ustawi wa sekta ya fedha na kufikia uchumi 

jumuishi nchini. 

Bw. Emmanuel M. Tutuba

Mwenyekiti, Baraza laTaifa la Huduma Jumuishi za Fedha 
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UTANGULIZI 
 
Mpango Mkakati wa Tatu wa Huduma Jumuishi Taifa wa Ujumuishaji za Fedha 

utatekelezwa kwa muda wa miaka mitano kuanzia mwaka 2023 hadi 2028. Hii 

ni mwendelezo wa Mkakati wa Pili, uliotekelezwa kuanzia mwaka 2018 hadi 2022 

ambao uliijikita katika kuimarisha utumiaji wa bidhaa na huduma rasmi za fedha. 

Vilevile, Mkakati wa sasa utaendelea kutekelezwa kwa utaratibu wa ushirikiano kati 

ya sekta ya umma na binafsi ili kuhakikisha rika la watu wazima na wafanyabiashara 

wote wanafikiwa na kutumia bidhaa na huduma mbalimbali rasmi za fedha zenye 

ubora wa hali ya juu kwa gharama nafuu.

UMUHIMU WA MKAKATI WA TAIFA 
WA HUDUMA JUMUISHI ZA FEDHA

Katika kuendelea kutatua changamoto za huduma jumuishi za fedha nchini, Tanzania 

imeandaa Mkakati huu ili kuwezesha wananchi wote kutumia bidhaa na huduma 

rasmi za fedha. Utekelezaji wa Mkakati huu ni sehemu ya utekelezaji wa Dira ya 

Taifa ya Maendeleo ya Tanzania 2025, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050, Mpango 

wa Dira ya Muda Mrefu wa Tanzania 2011/12 - 2025/26, Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, na Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha 

2020/21 - 2029/30. Hivyo, ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi katika utekelezaji 

wa Mkakati huu unatarajiwa kuwa chachu ya maendeleo ya sekta ya fedha, ukuaji wa 

uchumi na maendeleo ya Taifa.
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TASWIRA YA SEKTA YA FEDHA

Sekta ya fedha ya Tanzania inajumuisha sekta ndogo ya benki, huduma ndogo za fedha, 

bima, masoko ya mitaji na hifadhi ya jamii kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 1.

Sekta ya Kibenki Benki 44 I Matawi 981 I Mawakala 75,234 

Taasisi za karadha 5

Sekta ya Huduma 
Ndogo za Fedha

Tanzania Bara
Taasisi za wakopeshaji wadogo 1,095 I SACCOS 759

Vikundi vya kijamii vya fedha 34,127

Zanzibar
Taasisi za wakopeshaji wadogo 4 I SACCOS 219

Sekta ya Masoko 
ya Mitaji na 
Dhamana 

• Kampuni zilizosajiliwa kwenye soko la hisa 28

• Kampuni zenye leseni ya biashara 16

• Washauri wa uwekezaji 19

• Wasimamizi wa fedha 11

• Mifuko ya uwekezaji wa pamoja 10

• Watunzaji wa mali 6

• Kampuni zenye leseni biashara ya dhamana 8

• Washauri wateule 6

Kielelezo 1: Takwimu za Mwonekano wa Sekta ya Fedha Disemba 2022
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HALI YA HUDUMA JUMUISHI ZA 
FEDHA TANZANIA

Hadi kufikia 2023, upatikanaji na utumiaji wa bidhaa na huduma rasmi za fedha 

uliongezeka hadi kufikia asilimia 89 na 76 mtawalia, ukilinganisha na upatikanaji 

wa bidhaa na huduma za fedha kwa asilimia  86 na 65 mtawalia kwa mwaka 2017. 

Ongezeko la upatikanaji wa vituo vya utoaji wa huduma za fedha na watumiaji wa 

huduma rasmi za fedha umechangiwa na mambo mbalimbali ikiwemo; uwepo wa 

sera na sheria wezeshi katika sekta ya fedha, matumizi ya mifumo ya kidigitali katika 

utoaji wa huduma za fedha, kuongezeka kwa uelewa wa masuala ya elimu fedha kwa 

watumiaji wa huduma za fedha na ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi katika 

kutatua changamoto za sekta ya fedha.

Sekta ya Bima

Sekta ya Hifadhi 
ya Jamii

Kampuni 36 I  Mawakala 1,019 I Madalali 110  

Wathamini 46 I  Benki zinazotoa huduma ya bima 28

Mifuko ya pensheni kwa sekta rasmi 3 I Mifuko isiyo 

ya pensheni 2 I Mfuko wa sekta isiyorasmi 1 I Mifuko 

ya hiari 25

2023

2017

Huduma za 
kibenki

Huduma zisizo 
za kibenki

Huduma 
zisizo rasmi

Wasiotumia 
huduma za 
fedha
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VIKWAZO NA FURSA ZILIZOPO 
KATIKA UTEKELEZAJI WA MPANGO 
WA TATU
Kwa mujibu wa ripoti ya Tathmini ya Mkakati wa Pili wa Taifa wa Huduma Jumuishi 

za Fedha  na matokeo ya utafiti wa Finscope kwa 2023, vifuatavyo ni vikwazo, fursa 

na viwezeshi katika kufikia malengo tuliyojiwekea:

Vikwazo

• Uhaba wa vitambulisho vya Taifa na hasa kwa vijana;

• Miundombinu duni ya teknolojia ya mawasiliano;

• Umiliki mdogo wa simu janja;

• Changamoto za kisera na kisheria katika sekta ya fedha;

• Uwepo kwa bidhaa na huduma za fedha zisizoendana na mahitaji ya wateja;

• Matumizi madogo ya huduma za fedha za kwa njia ya kidijitali;

• Elimu duni ya masuala ya fedha kwa wananchi; na

• Gharama kubwa ya bidhaa na huduma za fedha.  

Fursa

• Matumizi ya teknolojia na ubunifu; 

• Utekelezaji wa Sera ya huduma ndogo za fedha na Mpango Mkakati wa 

Maendeleo ya Sekta ya Fedha;

• Uwepo wa mradi wa huduma ya umeme vijijini;

• Uwepo wa mifumo ya kitaifa ya malipo na taarifa za wakopaji; na

• Uwepo wa miongozo na mifumo ya kulinda haki za watumiaji wa huduma za 

fedha.

Viwezeshi

• Uwepo wa mifumo ya  taarifa za watumiaji wa huduma za fedha;

• Uwepo wa kanzi data za taarifa za watu binafsi na makampuni itakayotumiwa 

na watoa huduma za fedha kuthibitisha taarifa za wateja wao;

• Uwepo wa mifumo ya kidigitali ya malipo ya Taifa;

• Upatikanaji wa bidhaa na huduma  mbalimbali za fedha na za bei nafuu; na

• Uwepo wa program za utoaji wa elimu fedha.
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MPANGO WA HUDUMA JUMUISHI ZA 
FEDHA 2023-2027
Maana ya Huduma Jumuishi za Fedha
Huduma Jumuishi za Fedha ni upatikanaji na matumizi endelevu ya bidhaa na 

huduma mbalimbali rasmi za fedha zenye ubora wa hali ya juu na gharama nafuu 

kwa mtu binafsi au biashara ili kuboresha ustawi wa fedha na viwango vya maisha

Dira
Watanzania watu wazima na biashara zao kuweza kufikiwa na kutumia bidhaa na 

huduma mbalimbali za fedha zenye ubora, gharama nafuu, zinazoboresha kipato na 

ustawi wa fedha.

Misingi ya Utekelezaji
Utekelezaji wa Mpango Mkakati huu utazingatia misingi mitatu ambayo ni: wepesi wa 

kubadilika kutokana na mazingira, ushirikiano wa wadau wa sekta ya umma na binafsi 

pamoja na maamuzi yanayotokana na taarifa sahihi na tafiti.

Malengo ya Kimkakati
Mkakati huu umeweka malengo manne ya kimkakati ambayo ni kuwezesha:

• Kupatikana kwa huduma za fedha na bidhaa kwa wote;

• Kuongeza matumizi ya aina mbalimbali za bidhaa na huduma za fedha;

• Kuimarisha/kuhakikisha/kuwezesha ubora wa bidhaa na huduma za fedha; na

• Kuimarisha ustawi wa fedha wa watu binafsi na biashara

Viwezeshi Muhimu Katika Utekelezaji

Ili kupanua wigo wa huduma jumuishi za fedha nchini, Mkakati huu umeanisha 

viwezeshi vinne ambavyo ni muhimu katika kusaidia kupunguza pengo la watumiaji 

wa huduma rasmi za fedha na kuimarisha ustawi wa fedha wa Watanzania. Viwezeshi 

hivyo ni: 

 •  Matumizi ya teknolojia na kuchochea ubunifu katika upatikanaji na 

matumizi ya bidhaa na huduma za fedha; 

 • Mazingira wezeshi ya sera, sheria, kanuni na miongozo; 

 •  Utoaji wa elimu ya fedha na utatuzi wa malalamiko ya watumiaji wa bidhaa 

na huduma za fedha; na

 •  Kuongeza na kuboresha miundombinu ya taarifa na takwimu za watu 

binafsi na wafanyabishara.  
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Maeneo ya Kipaumbele

Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kwanza 

na wa Pili wa huduma jumuishi za fedha nchini, baadhi ya makundi ya watu 

yameendelea kuachwa nyuma katika kupata fursa ya kufikiwa na watoa huduma au 

kutumia  huduma za fedha nchini. Makundi haya ni pamoja na wanawake, vijana, 

watu wenye mahitaji maalumu, wakulima wadogo, wavuvi na wafanyabiashara 

wadogo na wa kati. 

Kwa mantiki hii, Mpango Mkakati  huu unatoa kipaumbele kwa makundi haya, ili 

kufanikisha utekelezaji wa malengo ya kimkakati. Maelezo ya uchambuzi wa hali ya 

huduma jumuishi za fedha, changamoto na fursa kwa kila kundi yamefafanuliwa 

katika kielelezo 2. 



11

Kielelezo 2: Vipaumbele, Fursa na Changamoto za Makundi Maalumu 

Makundi ya 
Kipaumbele Fursa Changamoto

Wanawake • Ongezeko la watu 

wanaotumia simu za 

mkononi.

• Ongezeko la vikundi vya 

kijamii vya kutunza amana 

na kutoa mikopo kwa 

wanawake. 

• Uwepo wa Mfuko wa 

Wanawake

• Uwepo wa mipango 

ya Serikali kuwezesha 

wanawake.

• Uwepo wa Kamati ya 

Masuala ya Wanawake ya 

huduma jumuishi za fedha.

• Kuongezeka kwa idadi ya 

wanawake Wajasiriamali.

• Uwepo wa mpango wa Taifa 

wa usawa wa kijinsia na 

kamati ya Taifa ya Ushauri wa 

Masuala ya Kijinsia

• Mila, desturi na tamaduni zisizofaa.

• Wanawake kutokuwa na haki katika 

kumiliki mali.

• Elimu ndogo ya fedha.

• Pengo kubwa la kipato kati ya wanawake 

na wanaume.

• Wanawake wengi kushiriki katika shughuli 

zisizo rasmi za kiuchumi.

• Kiwango cha chini cha elimu na uwezo wa 

biashara.

• Uelewa mdogo wa wa watoa huduma 

kuhusu mahitaji ya fedha ya wanawake na 

masuala ya kitabia.

• Ushiriki mdogo wa wanawake katika 

majukumu ya uongozi katika taasisi za 

fedha.
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Makundi ya 
Kipaumbele Fursa Changamoto

Vijana • Idadi ya vijana inachukua 

asilimia 59 ya watu wazima 

nchini.

• Matumizi makubwa ya 

teknolojia ya fedha. 

• Kuwepo kwa programu za 

kuongeza kasi ya ubunifu 

kwa vijana.

• Kuongezeka kwa idadi ya 

wajasiriamali vijana

 

• Viwango vya chini vya mapato kwa vijana 

ambavyo vinapunguza umiliki wao wa mali.

• Ukosefu wa vitambulisho vya taifa kwa 

vijana chini ya miaka 18.

• Ukosefu wa taarifa za mikopo. 

• Ujuzi duni wa usimamizi wa fedha.

• Vijana wengi hushiriki katika shughuli zisizo 

rasmi za kiuchumi.
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Makundi ya 
Kipaumbele Fursa Changamoto

Biashara 

Ndogo na za 

Kati

• Uwepo wa mikakati 

ya Serikali kwa ajili ya 

maendeleo ya Biashara 

Ndogo na za Kati.

• Kuwepo kwa teknolojia ya 

fedha ya kidijitali.

• Kuwepo kwa dhamana za 

mikopo kwa biashara Ndogo 

na za Kati.

• Kuwepo kwa programu za 

kujenga uwezo kwa Biashara 

Ndogo na za Kati.

• Biashara Ndogo na za Kati hazina dhamana 

za mikopo.

• Ukosefu wa mali za biashara 

zilizorasimishwa zitakazoweza kutumika 

kama dhamana.

• Matumizi ya chini ya huduma za fedha kwa 

kutumia teknolojia ya kidijitali.

• Changamoto katika upatikananji wa 

mikopo.

Makundi ya 
Kipaumbele Fursa Changamoto

Watu wenye 

uhitaji 

maalumu

• Huduma za fedha za kidijitali 

hupunguza vikwazo vya 

upatikanaji kwa watu wenye 

ulemavu.

• Mazingira wezeshi ya kisheria 

na udhibiti kwa watu wenye 

ulemavu

• wepo wa vikundi na vyama 

vya watu wenye ulemavu

• Njia za utoaji wa huduma za fedha 

zisizokidhi uhitaji kwa watu wenye ulemavu

• Mbinu ya utoaji elimu ya fedha zisizokidhi 

uhitaji watu wenye ulemavu

• Hatari kubwa inayodhaniwa na taasisi za 

fedha kuhusu kuwapatia huduma watu 

wenye uhitaji maalumu kama walemavu

• Bidhaa chache za fedha zisizokidhi mahitaji 

ya watu wenye uhitaji maalum

• Ushiriki wao mdogo katika shughuli za 

kiuchumi
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Makundi ya 
Kipaumbele Fursa Changamoto

Wakulima 

na Wavuvi 

wadogo 

wadogo

• Kuwepo kwa msaada 

kutoka Serikalini pamoja na 

washirika wa maendeleo ya 

kilimo

• Kuwepo kwa mipango ya 

dhamana ya kilimo

• Kuwepo kwa taasisi za 

ufadhili wa maendeleo ya 

kilimo

• Kuwepo kwa vyama vya 

ushirika vya kilimo

• Kuwepo kwa skimu za kilimo 

cha umwagiliaji

• Uwepo wa rasilimali asilia za 

maji

• Uwepo matumizi hafifu ya 

idadi kubwa ya samaki katika 

maji safi na ya baharini

• Uwepo kwa fursa za utalii wa 

kiikolojia katika mazingira ya 

majini zikiwemo za maeneo 

ya ufugaji wa viumbe wa 

majini.

• Miundombinu duni ya kilimo

• Ukosefu wa mali zilizorasimishwa kutumika 

kama dhamana

• Hatari kubwa ya upotevu wa maliasili 

kupitia shughuli za kilimo

• Kiwango kidogo cha ufadhili wa kilimo

• Upungufu wa fedha za kusaidia wavuvi 

wadogo

• Mikakati duni ya uuzaji wa bidhaa za uvuvi
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WADAU WA HUDUMA JUMUISHI ZA 
FEDHA NA MUUNDO WA URATIBU 
Wadau wa Huduma Jumuishi za fedha

Utekelezaji wa Mpango Mkakati huu utahusisha wadau wengi wa Huduma Jumuishi 

za Fedha, mathalani Wizara na Mamlaka za kiserikali, taasisi za usimamizi katika Sekta 

ya fedha, taasisi za fedha, vyama na mitandao katika huduma za fedha, pamoja na 

wadau wa kimaendeleo katika nyanja ya huduma jumuishi za fedha. Kila mdau ana 

majukumu ya kipekee katika kuhakikisha Mpango Mkakati huu unatekelezwa.

Muundo wa Uratibu 

Mpango Mkakati huu unalenga kuwaleta pamoja wadau kutoka katika sekta ya umma 

na binafsi ili kushiriki kutimiza maono ya pamoja ya huduma jumuishi za fedha kupitia 

utaratibu ulioratibiwa. Mfumo wa muundo wa uratibu wa Mpango Mkakati huu upo 

katika ngazi tatu ambazo ni: Baraza la Taifa la Huduma Jumuishi za fedha, Kamati 

ya Taifa ya Uongozi wa Huduma Jumuishi za Fedha, pamoja na Kamati ya Taifa ya 

Kiutendaji ya Huduma Jumuishi za Fedha. Pamoja na kamati hizo, kuna Kamati ya 

Wanawake ya Huduma Jumuishi za Fedha ambayo ina kazi ya kulishauri Baraza la 

Taifa kuhusu masuala ya kukuza huduma jumuishi za fedha kwa wanawake nchini. 

Pia, Benki Kuu ni Sekretarieti ya Baraza la Taifa na Kamati zote zinazosimamia Huduma 

Jumuishi za fedha kitaifa. 

UFUATILIAJI NA TATHMINI

Utekelezaji wa malengo ya huduma jumuishi za fedha nchini unahitaji mfumo thabiti 

wa ufuatiliaji na tathmini ambao una rasilimali za kutosha na kukubalika na wadau 

wote. Mfumo wenye uwezo wa kuonyesha matokeo; kutambua vikwazo, pamoja na 

kuongoza ugawaji na matumizi ya rasilimali. Kwa sababu hiyo, Mpango Mkakati huu 

umeweka mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mipango  

inayolenga kuboresha matumizi ya huduma jumuishi za fedha na viashiria vya 

matokeo.

Uendeshaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utahakikisha kila taasisi husika 

inatekeleza mipango iliyokabidhiwa ndani ya muda uliowekwa kama ilivyoainishwa 

katika mpango wa utekelezaji, pamoja na kufuatilia viashiria husika kama ilivyoainishwa 

katika mfumo wa matokeo. Taasisi za utekelezaji wa Mpango Mkakati zitawasilisha 

matokeo ya utekelezaji kwa Sekretarieti kwa ajili ya uratibu kwa niaba ya Kamati 
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Tendaji ya Taifa ya Huduma Jumuishi za Fedha. Hivyo basi, utekelezaji wa Mpango 

Mkakati huu utahitaji uwekezaji katika kanzidata pamoja na tafiti zitakazowezesha 

upatikanaji wa taarifa kutoka wadau, taasisi, au jamii, zitakazosaidia kupima matokeo 

ya utekelezaji wa mipango ya huduma jumuishi za fedha ili kusaidia kamati zote 

kutoa maamuzi sahihi.  

Mfumo wa Kupima Matokeo au Utekelezaji

Mfumo wa kupima matokeo unaainisha viashiria muhimu na shabaha zitakazotumika 

kupima matokeo ya hatua zilizochukuliwa katika kufikia matokeo yanayotarajiwa 

kwenye masuala ya huduma jumuishi za fedha. 

•  Upatikanaji wa huduma za fedha utapimwa na kigezo cha ukaribu wa huduma 

katika jamii

•  Utumiaji wa huduma za fedha utapimwa kwa uwepo wa bidhaa na huduma za 

kutosha na mzunguko au uwingi wa matumizi ya fedha, 

•  Ubora utapimwa kulingana na uwezo wa fedha kwa watumiaji, uwezo wa kumudu 

gharama na kufaa kwa bidhaa, pamoja na ufanisi wa kushughulikia malalamiko. 

Kwa upande mwingine, 

•  Ustawi wa fedha utapimwa kwa kuangalia uwezo wa watu binafsi na biashara 

katika kukidhi mahitaji ya sasa ya fedha, kudhibiti misukosuko ya fedha na kupanga 

mahitaji ya baadaye. 

Vipimo vya matokeo au utekelezaji vimeambatishwa kwenye ukurasa ufuatao 
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VIAMBATISHO
Kipimio cha utekelezaji

KIPIMO UFIKIAJI

Lengo la 

kimkakati 

namba 1

Watu wote kufikiwa na watoa huduma za fedha

Matokeo 

Mahususi 

namba 1.1

Watu wazima na biashara zote zinaweza kuhudumiwa na taasisi za fedha

Kiashiria Kipimo/Kiashiria Msingi 
2023

Lengo
Chanzo cha 
taarifa

Mzunguko 
wa ripotiKati

2025

Mwisho

2028

1.1.1 % ya watu wazima 

wanaoishi ndani 

ya kilomita 5 za 

pointi za huduma 

upatikanaji wa 

huduma za fedha.

89% 92% 95%

BOT/

Finscope

Miaka 2 

1.1.2 % ya watu 

wazima walio na 

Utambulisho wa 

kipekee.

78% 63% 65%

NIDA Kila Mwaka

1.1.3 % Biashara Ndogo 

na za Kati zilizo na 

usajili rasmi

10% 12% 15%

MITI Kila Mwaka

1.1.4 % ya watu wazima 

wanaomiliki simu 71% 73% 75%

TCRA/NIDA Kila Mwaka

1.1.5 % ya wakopaji 

wenye taarifa katika 

Mfumo rejea wa 

Mikopo.

30% 33% 35% BOT Kila Mwaka
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1.1.6 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

kama wakopaji 

walio na taarifa 

katika Mfumo Rejea 

wa Mikopo.

19% 22% 25% BOT Kila Mwaka

1.1.7 % ya watu wazima 

wanaotumia 

mtandao wa 

intnaneti

31% 40% 50% Finscope/

TCRA

Miaka 3 

Matokeo 

Mahususi 

namba 1.2

Watu wazima na wafanyabiashara wote wana akaunti katika taasisi za fedha

1.2.1 % ya watu wazima 

walio na akaunti 

zinazoweza kufanya 

miamala katika 

taasisi za fedha

76% 80% 85% Finscope Miaka 3 

1.2.2 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

zilizo na akaunti 

katika taasisi za 

fedha

11% 13% 16% Tafiti katika 

Biashara 

Ndogo na 

za Kati

Miaka 3 
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KIPIMO MATUMIZI

Lengo la 

kimkakati 

namba 2

Ongeza  matumizi ya anuwai ya bidhaa na huduma za fedha

Matokeo 

Mahususi 

namba 2.1

Wengi wa watu wazima na biashara kutumia bidhaa na huduma za fedha mara 

kwa mara

2.1.1 % ya watu wazima 

wenye akaunti hai 

katika taasisi za 

fedha

60% 70% 75% Finscope Miaka 3

2.1.2 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

zenye akaunti hai 

katika taasisi za 

fedha

11% 13% 16% Tafiti katika 

Biashara 

Ndogo na 

za Kati

Miaka 3

Matokeo 

Mahususi 

namba 2.2

Wengi wa watu wazima na biashara hutumia anuwai ya bidhaa na huduma za 

fedha

2.2.1 % ya watu wazima 

wanaotumia zaidi 

ya bidhaa moja ya 

fedha.

33% 45% 50% Finscope Miaka 3

2.2.2 % ya watu wazima 

waliowekeza katika 

masoko ya mitaji

2.4% 5% 10% CMSA Kila mwaka

2.2.3 % ya watu wazima 

wanaopata huduma 

za bima

10.3% 15% 20% TIRA Kila Mwaka

2.2.4 % ya watu wazima 

waliokopa katika 

taasisi za fedha 

11% 20% 27% Finscope Kila mwaka

2.2.5 % ya Mikopo ya 

Biashara Ndogo na 

za Kati kwa uwiano 

wa Mikopo yote

12% 20% 25% BOT Kila mwaka

KIPIMO UBORA
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Lengo la 

kimkakati 

namba 3

Kuboresha Ubora wa bidhaa na huduma za fedha

Matokeo 

Mahususi 

namba 3.1

Watumiaji wa huduma za fedha wana imani na uaminifu kujihusisha na taasisi za 

fedha

3.1.1

% ya watu wazima 

wanaojiamini 

kujihusisha na 

taasisi za fedha

56% 65% 70% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2 

3.1.2 % ya watu wazima 

wenye ujuzi wa 

fedha

60% 65% 70% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

3.1.3 % ya watu wazima 

wenye elimu fedha 

kwa njia za idigitali

40% 50% 55% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

3.1.4 % ya taasisi za 

ndogo ndogo 

kukopesha zenye 

utaratibu wa 

kushughulikia 

malalamiko

5% 15% 30% BOT Kila mwaka

3.1.5 % ya malamiko 

yaliyoshughulikiwa 

na taasisi za fedha

85% 90% 95% BOT Kila Mwaka

Matokeo 

Mahususi 

namba 3.2

Huduma za fedha zina bei nafuu, zinapatikana kiurahisi na za kuaminika

3.2.1 % ya watumiaji 

wa huduma za 

fedha wanaomudu 

gharama za kupata 

huduma 

80% 85% 90% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2 

3.2.2

% ya watumiaji wa 

huduma za fedha 

wanaoridhika na 

huduma za fedha 

zilizopo katika soko

80% 85% 90% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2 
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3.2.3 % ya watumiaji 

wa bidhaa na 

huduma za fedha 

wanye uwezo wa 

kuwasiliana na 

kusimamia haki zao 

toka kwa taasisi za 

fedha  

75% 80% 85% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

KIPIMO USTAWI

Lengo la 

kimkakati 

namba 4

Kuboresha ustawi wa fedha wa watu binafsi na biashara

Matokeo 

Mahususi 

namba 4.1

Watu binafsi na biashara kukidhi mahitaji yao ya sasa

4.1.1

% ya watu wazima 

wenye uwezo wa 

kulipa bili, madeni 

na majukumu 

mengine ya fedha 

kwa wakati

14% 20% 25% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

4.1.2 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

zenye uwezo wa 

kulipa bili, madeni 

na majukumu 

mengine ya fedha 

kwa wakati

3% 10% 15% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

Matokeo 

Mahususi 

namba 4.2

Watu binafsi na 

biashara wanaweza 

kukabiliana 

na matukio 

yasiyotarajiwa

4.2.1 % ya watu wazima 

wenye uwezo wa 

kupata pesa za 

dharura ndani ya 

siku 30 bila matatizo

55% 65% 70% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2
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4.2.2 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

zenye uwezo wa 

kupata pesa za 

dharura ndani ya 

siku 30 bila matatizo

71% 75% 80% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

4.2.3 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

zenye bima

4.4% 10% 15% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

Matokeo 

Mahususi 

namba 4.3

Watu binafsi na 

biashara wanaweza 

kupanga kwa ajili ya 

siku zijazo

4.3.1 % ya watu wazima 

waliowekeza katika 

rasilimali za fedha 

na halisi

28% 5% 40% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

4.3.2 % ya watu wazima 

walio na akaunti za 

pensheni

3.6% 5% 10% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2

4.3.3 % ya Biashara 

Ndogo na za Kati 

mipango ya ufadhili 

wa dharura

50% 55% 60% Tafiti za 

huduma 

jumuishi za 

fedha

Miaka 2
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BARAZA LA TAIFA LA HUDUMA 
JUMUISHI ZA FEDHA


